
1 
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MASWALI NA MAJIBU KUHUSU CHANJO ZA 
UVIKO-19 

 

 

1. Chanjo za UVIKO-19 ni nini? 
 
Chanjo za UVIKO-19 ni bidhaa za kibaiolojia zilizotengenezwa ili kukinga mwili dhidi 
ya virusi vya ugonjwa wa homa kali inayoathiri mfumo wa upumuaji aina ya SARS-
CoV-2, ambavyo husababisha ugonjwa wa virusi vya korona unaojulikana kama 
UVIKO-19. 

 
2. Ni aina ngapi za chanjo za UVIKO-19 na zinafanyaje kazi? 
 
Chanjo za UVIKO – 19 zimetengenezwa ili kuufundisha mwili kujikinga, kutambua na 
kuzuia maradhi yanayosababishwa na virusi vya UVIKO-19. 
 
Hadi sasa kuna aina kuu nne (4) za chanjo za UVIKO-19 ambazo zimegundulika na 
kuanza kutumika duniani:: 
 

• Chanjo ambazo virusi vya korona vimeondolewa makali au kudhoofishwa 
– hizi hutumia virusi vya korona ambavyo vimedhoofishwa na kutosababisha 
magonjwa lakini zinaweka kinga kwa mtumiaji. 

• Chanjo zitokanazo na protini – hizi hutumia vipande vya protini visivyo na 
madhara au ganda la protini ambalo hufanana na virusi vya UVIKO-19 ili kutoa 
kinga ya mwili. 

• Chanjo za vekta za virusi - hutumia virusi salama ambavyo haviwezi 
kusababisha magonjwa lakini hutumika kama sehemu ya kutengenezea  protini 
za virusi vya korona ili kutoa kinga. 

• Chanjo zitokanazo na vinasaba (RNA na DNA) - hutumia RNA au DNA 

iliyoundwa na vinasaba kutoa protini ambayo husababisha kinga ya mwili.  

 

3. Kuna chanjo ngapi za UVIKO-19 ambazo zimeidhinishwa kutumika hadi 
sasa? 
 

Kuna chanjo 20 ambazo zimeidhinishwa na angalau Mamlaka moja ya udhibiti duniani 
kwa ajili ya matumizi kama ifuatavyo: 
 

• Chanjo 2 za aina itokanayo na vinasaba (RNA) (Pfizer–BioNTech na Moderna). 

• Chanjo 9 za virusi ambavyo vimeondolewa makali au kudhoofishwa (BBIBP-
CorV, Chinese Academy of Medical Sciences, CoronaVac, Covaxin, CoviVac, 
COVIran Barakat, Minhai-Kangtai, QazVac, and WIBP-CorV). 
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• Chanjo 5 za aina ya vekta za virusi (Sputnik Light, Sputnik V, Oxford–
AstraZeneca, Convidecia na Janssen). 

• Chanjo 4  zitokanazo na protini (Abdala, EpiVacCorona, MVC-COV1901, 
Soberana 02 na ZF2001). 

 
Kwa ujumla hadi sasa, kuna chanjo 330 ambazo ziko kwenye hatua mbalimbali za 
uvumbuzi ikiwa ni pamoja na 102 zilizo kwenye hatua ya utafiti, 30 kwenye majaribio 
ya awamu ya kwanza, 30 kwenye majaribio ya awamu ya pili, 25 kwenye majaribio ya 
awamu ya tatu na 8 kwenye majaribio ya awamu ya nne. 
 
4. Aina gani za chanjo zimeorodheshwa na WHO kwa matumizi ya dharura? 
 
Mpaka sasa Shirika la Afya Duniani (WHO) limeorodhesha aina 8 tofauti za chanjo 
kwa matumizi ya dharura (EUL) kama ifuatavyo: 
 

Na. Jina la chanjo Mtengenezaji 
 

1.  Pfizer/BioNtech - BNT162b2/COMIRNATY 
Tozinameran  

Pfizer/BioNtech – US/Germany 

2.  Astra Zeneca - AZD1222 AstraZeneca - UK 

3.  Astra Zeneca - AZD1222 
 

AstraZeneca (MFDS KOREA) – 
UK/Korea 

4.  Covishield (ChAdOx1_nCoV-19) 
 

Serum Institute of India Pvt. Ltd - 
India 

5.  Janssen - Ad26.COV2.S Janssen - subsidiary of Johnson & 
Johnson - US 

6.  Moderna - mRNA-1273 Moderna - US 

7.  Sinopharm - SARS-CoV-2 Vaccine (Vero 
cell), inactivated (InCoV) 

Beijing Bio-Institute of Biological 
Products Co Ltd - subsidiary of 
China National Biotec Group 
(CNBG), China 

8.  Sinovac - COVID-19 Vaccine (Vero Cell), 
Inactivated/ CoronavacTM 

Sinovac - China 

 
5. Ni chanjo zipi zimeidhinishwa na TMDA kwa matumizi nchini? 
 
TMDA huidhinisha chanjo ambazo zimependekezwa na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto kutumika nchini. Chanjo ambazo sasa 
zinaruhusiwa kutumika nchini Tanzania ni pamoja na: 
 

Na. Jina la chanjo Mtengenezaji 
 

1.  Janssen - Ad26.COV2.S Janssen - subsidiary of Johnson & 
Johnson – US 

2.  Pfizer/BioNtech - BNT162b2/COMIRNATY 
Tozinameran  

Pfizer/BioNtech – US/Germany 

3.  Moderna - mRNA-1273 Moderna – US 

4.  Sinopharm - SARS-CoV-2 Vaccine (Vero 
cell), inactivated (InCoV) 

Beijing Bio-Institute of Biological 
Products Co Ltd - subsidiary of 
China National Biotec Group 
(CNBG), China 

5.  Sinovac - COVID-19 Vaccine (Vero Cell), 
Inactivated/ CoronavacTM 

Sinovac - China 

 
6. Idhini ya matumizi ya dharura (EUL) inamaanisha nini?  
  
Idhini  ya matumizi ya dharura (EUL) ni utaratibu uliowekwa na WHO wa kutathmini 
kama bidhaa mpya za afya zinafaa kwa matumizi wakati wa dharura. Lengo ni kufanya 
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dawa, chanjo na vitendanishi vipatikane kwa haraka iwezekanavyo ili kushughulikia 
dharura iliyojitokeza bila kuathiri ubora, usalama na ufanisi wake. Tathmini hupima 
uzito wa tishio linalosababishwa na dharura na faida ambayo inaweza kupatikana 
kutokana na matumizi ya bidhaa hiyo dhidi ya athari zozote zinazoweza kujitokeza. 
 
Njia ya EUL inajumuisha tathmini ya kina ya taarifa za majaribio ya bidhaa husika hasa 
katika hatua ya II na III na vile vile taarifa nyingine za ziada juu ya usalama, ufanisi, 
ubora na vihatarishi vyovyote kwa kuzingatia mahitaji ya nchi za kipato cha chini na 
cha kati. Takwimu hizi hupitiwa na wataalam wa WHO wasiofungamana na upande 
wowote wanaozingatia ushahidi wa sasa juu ya chanjo inayotathminiwa, mipango ya 
ufuatiliaji wa matumizi yake na mipango ya tafiti au uchunguzi zaidi. 
 
Kama sehemu ya mchakato wa EUL, kampuni inayozalisha chanjo husika ni lazima 
ikubali kuendelea kutoa taarifa zaidi kuwezesha kupitishwa na WHO. Mchakato wa 
uthibitishaji wa WHO unatathmini pia taarifa za ziada zitokanazo na majaribio ya 
chanjo na msingi wake ili kuhakikisha chanjo husika inakidhi viwango muhimu vya 
ubora, usalama na ufanisi kwa watumiaji. 
 
7. Kuna faida gani za kupata chanjo? 
 
Chanjo za UVIKO-19 hutengeneza kinga dhidi ya virusi vya SARS-CoV-2 na hivyo 
kulinda mwili dhidi ya maradhi yanayosababishwa na ugonjwa wa UVIKO-19. Kutumia 
chanjo hii kunapunguza uwezekano wa kupata ugonjwa na kusaidia kupambana na 
virusi na madhara yanayoweza kusababishwa navyo. Kupata chanjo pia kunalinda 
watu walio karibu, kwa sababu ikiwa una kinga dhidi ya maambukizi kuna uwezekano 
mdogo wa kuambukiza mtu mwingine. Ni muhimu sana kulinda watu walio katika 
hatari kubwa ya kuugua ugonjwa wa UVIKO-19, kama watoa huduma za afya, watu 
wazima au wazee na watu wenye magonjwa sugu. 
 
8. Mtu anaweza kupewa chanjo ikiwa ameshaambukizwa UVIKO- 19? 
 
Hata ikiwa tayari uliwahi kuambukizwa UVIKO-19, unapaswa kuchanjwa kama chanjo 
inapatikana. Ulinzi ambao mtu anapata kutokana na kuwa na UVIKO-19 unatofautiana 
kati ya mtu na mtu, na pia bado haifahamiki kinga ya asili inaweza kudumu kwa muda 
gani. 
 
9. Ufanisi wa chanjo maana yake nini? 
 
Ufanisi maana yake ni uwezo wa chanjo kupunguza ugonjwa kwenye kundi la watu 
waliochanjwa ukilinganisha na kundi la wasiochanjwa. Ufanisi hupimwa kwa kutumia 
majaribio yaliyofanywa kisayansi na kusimamiwa kwa karibu. Ufanisi ni tofauti na 
uwezo wa chanjo kuzuia magonjwa baada ya majaribio kukamilika kwa  kuwa katika 
kipindi hiki chanjo huonyesha inavyofanya kazi inapotumiwa na idadi kubwa zaidi ya 
watu. Ufanisi hupimwa tu wakati chanjo inafanya kazi katika hali fulani ambayo pia 
hudhibitiwa sana. Ufanisi hutumika pia kupima mashambulizi ya magonjwa, watu 
waliolazwa, idadi ya wanaoumwa na gharama za afya.  
 
10. Chanjo za UVIKO-19 zimeharakishwa sana kuanza kutumika, je kuna 

hatua zilizorukwa wakati wa kutengeneza chanjo hizi? 
 
Hakukuwa na njia fupi wala kuharakisha matumizi ya chanjo hizi. Tafiti za kisayansi 
kwa wanyama na binadamu zimefanyika ili kuthibitisha usalama na ufanisi wake. Kwa 
ujumla angalau awamu tatu za tafiti zinapaswa kufanyika kwa watu weusi na matokeo 
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yanapaswa kuonesha usalama na ufanisi kabla chanjo haijaruhusiwa kutumika nchini 
Tanzania. Taarifa zilizowasilishwa na watengenezaji zimethibitisha kwamba tafiti hizo 
zilifanyika. Vile vile, TMDA ilishiriki katika tathmini ya pamoja ya chanjo hizi kupitia 
Muungano wa Mamlaka za Udhibiti wa Chanjo - Afrika (AVAREF) ambao uliandaa 
vikao kazi vya tathmini ya chanjo husika chini ya uratibu wa WHO. 
 
11. Kuna haja ya kuchoma dozi zaidi ya moja na kwa nini? 
 
Kwa mujibu wa matokeo ya tafiti yaliyopatikana hadi sasa, chanjo ya Janssen pekee 
ndio hutolewa kwa dozi moja wakati nyingine zinahitaji dozi mbili zinazotakiwa 
kutumika kati ya siku 21 au 28 kutegemeana na aina ya chanjo. Watafiti bado 
wanachunguza kama kinga inapungua baada ya kuchoma dozi zilizothibitishwa hadi 
sasa na kama kuna haja ya kuongeza tena. Mara tu tafiti zitakapokamilika, taarifa 
itatolewa kuhusu dozi ngapi zinatosha.  
 
12. Mtu anaweza kupata tena UVIKO-19 baada ya kuchanjwa?  
 
Mtu anaweza kupata tena UVIKO-19 baada ya kuchanjwa. Hii ni kwa sababu chanjo 
hizi hazina kinga ya asilimia 100 na bado utafiti unaendelea juu ya uwezo wa kuleta 
kinga ya muda mrefu na kupunguza maambukizi. Ndio maana tunapaswa kuendelea 
kujikinga na maambukizi sisi wenyewe na walio karibu yetu.  
 
13. Kuna taarifa zimesambaa kwamba chanjo hizi zimewekewa sumaku na 

vifaa vya kuzuia mtu kupata mimba, je taarifa hizi ni za kweli?  
 
Taarifa hizi si za kweli na ni uzushi ambao unaenezwa pasipokuwa na ushahidi 
wowote. Haiwezekani chanjo zikawekewa sumaku au kifaa chochote cha kuzuia mtu 
kupata mimba. Chanjo ni kemikali za majimaji ambazo zinaonekana kwa macho na 
haiwezekani kufanya hivyo. Taarifa hizo zinapaswa kupuuzwa na kuzuiwa zisienee ili 
kuwezesha chanjo ziweze kutumika kwa walio wengi na hivyo kuleta kinga ya ugonjwa 
wa UVIKO-19.  
 
14. Inawezekana mtu aliyepata chanjo kuweza kuambukizwa kwa mara 

nyingine tena? 

Pamoja na kwamba chanjo za UVIKO-19 zimethibitika kuwa na usalama na ufanisi wa 
kuweza kuzuia watu kuugua sana na kulazwa hospitalini, bado hazijafikia 100% ya 
kinga. Hivyo basi, bado kuna asilimia ndogo ya watu waliopewa chanjo lakini 
wanaweza kupata UVIKO-19. 

Hii inasababishwa na mambo mbalimbali kama vile tabia ya chanjo yenyewe, umri wa 
mtu, hali ya kiafya, kama aliwahi kuugua UVIKO-19, maambukizi mapya au aina ya 
virusi vilivyoko nchini. Bado haijulikani kinga ya muda mrefu ya chanjo tofauti za 
UVIKO-19 itadumu kwa muda gani. Kwa mantiki hii, hata kama chanjo za UVIKO-19 
zinatolewa, lazima tuendelee kutumia mbinu zote za kiafya zinazofanya kazi 
kupunguza hatari ya maambukizi, kama vile kuzingatia umbali kati ya mtu na mtu, 
kuvaa barakoa na kunawa mikono na maji tiririka. 

Kwa siku 14 za kwanza baada ya kupata chanjo, kinga ndio inaanza kuongezeka 
taratibu. Kwa chanjo ya dozi moja, ulinzi kwa kawaida hutokea wiki mbili baada ya 
chanjo. Kwa chanjo za dozi mbili, dozi zote zinahitajika kufikia kiwango cha juu cha 
kinga inayokusudiwa. 

https://www.who.int/news-room/q-a-detail/coronavirus-disease-(covid-19)-vaccines-safety
https://www.who.int/news-room/q-a-detail/coronavirus-disease-(covid-19)-vaccines-safety
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Pamoja na kwamba chanjo hizi zimeonesha ufanisi, bado TMDA inajifunza juu ya 
uwezo wa chanjo kuzuia maambukizi na kuleta kinga ya muda mrefu. Kusaidia 
kujiweka salama wewe na wengine, endelea kuzingatia kukaa umbali wa mita moja 
kutoka kwa wengine, kufunika kwa kiwiko wakati wa kukohoa au kupiga chafya, 
kusafisha mikono mara kwa mara kwa maji tiririka, kuvaa barakoa kwenye 
mikusanyiko ya watu wengi na kukaa eneo lenye mzunguko mzuri wa hewa. Hakikisha 
pia unasoma miongozo inayotolewa mara kwa mara na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. 

15. Ninaweza kutumia chanjo tofauti kutoka kwa wazalishaji tofauti kwa 
wakati mmoja? 
 

Bado hakuna taarifa za kutosha kupendekeza mchanganyiko huu. Tafiti zinaendelea 
kufanyika kuangalia kama mtu anaweza kuchomwa dozi ya chanjo moja na kisha 
kuchomwa dozi ya chanjo nyingine.  
 
16. Chanjo hizi zinaweza kuwalinda watu dhidi ya aina zote za virusi vya 

korona?  
 
Utafiti zaidi unahitajika kufanyika ili kutathmini ufanisi wa chanjo za sasa za UVIKO-
19 dhidi ya mabadiliko ya virusi. Kwa taarifa zilizoko inaonekana chanjo nyingi huleta 
kinga ya kutosha dhidi ya aina za virusi vilivyoko, hasa katika kupunguza makali ya 
ugonjwa, kulazwa hospitalini na vifo.  
 
Tafiti bado zinaendelea kuangalia aina ya virusi na namna vinavyojibadilisha ili 
kufanya mabadiliko ya chanjo kuweza kuendelea kuleta kinga kwa watu wengi. Kwa 
hali ilivyo sasa idadi kubwa ya aina za virusi vilivyoko vinaweza kuzuiwa na chanjo 
zilizoko kusababisha ugonjwa mkali.  
 
17. Baada ya kuchanjwa tunapaswa kuendelea kujitenga, kusafisha mikono 

na kuvaa barakoa tena, na kwanini? 
 
Chanjo zimekuja kusaidia katika mapambano dhidi ya UVIKO-19. Pamoja na kwamba 
chanjo hizi zipo kwa sasa, tunapaswa kuendelea kuvaa barakoa, kunawa mikono 
mara kwa mara kwa maji tiririka, kukaa eneo lenye hewa nzuri, kuzingatia umbali na 
kujiepusha na mikusanyiko. 
 
18. Kinga ni ya muda gani baada ya kuchanjwa?  
 
Sio chanjo zitakazodhibiti ugonjwa bali uchanjaji. Wizara kupitia IVD inafanya kazi 
kuhakikisha upatikanaji wa chanjo kwa haki na usawa, na kuhakikisha kila mtu 
anapata kinga kwa kuanzia na walio hatarini zaidi. Hata hivyo, Ikumbukwe kuwa 
kupata chanjo sio lazima  ni hiari kwa watu ambao wako tayari kuchanjwa. 
 
Kwa sababu chanjo za UVIKO-19 zimetengenezwa hivi karibuni tu, ni mapema sana 
kujua muda wake wa kinga. Utafiti unaendelea kujibu swali hili. Hata hivyo inatia moyo 
kwamba taarifa zinazopatikana zinaonesha kuwa watu wengi wanaopona UVIKO-19 
hutengeneza kinga ambayo hutoa angalau kipindi fulani cha ulinzi dhidi ya 
kuambukizwa tena - ingawa wanasayansi bado wanajifunza jinsi ulinzi huu ulivyo, 
nguvu yake, na inachukua muda gani. 
 
19. Chanjo za UVIKO-19 ni salama kwa matumizi ya binadamu? 
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Kama chanjo yoyote ilivyo, chanjo za UVIKO-19 zinaweza kusababisha athari chache, 
za muda mfupi, kama vile homa ya kiwango cha chini, maumivu au ngozi kuwa 
nyekundu eneo ulipochomwa sindano. Athari hizi ni za kawaida na huisha baada ya 
siku chache. Madhara makubwa au ya kudumu ya chanjo yanawezekana lakini ni 
nadra sana kutokea. TMDA inaendelea kufuatilia usalama wa chanjo hizi ili kuangalia 
madhara yanayoweza kujitokeza baada ya matumizi ya muda mrefu kwa lengo la 
kulinda afya ya jamii.  
 
Madhara yaliyoripotiwa hadi sasa ni ya wastani na yanajumuisha homa, uchovu, 
maumivu ya kichwa, maumivu ya misuli, baridi, kuhara, na maumivu kwenye sehemu 
palipochomwa sindano. Madhara haya yanatofautiana na aina ya chanjo.  
 
Madhara haya yanatibika kwa kupumzika, kunywa maji mengi na kutumia dawa zenye 
paracetamol au acetaminophen. Ikiwa madhara yatazidi masaa 24, watumiaji 
wawaone wataalam wa afya kwa uchunguzi zaidi. Endapo mtu atapata shida ya 
kupumua, maumivu ya kifua, kuchanganyikiwa, kushindwa kuongea au kushindwa 
kutembea, ni vyema kuwahi kituo cha afya kilicho karibu kwa msaada zaidi.  
 
20. Chanjo za mRNA ni salama? Ikiwa zinatengenezwa kwa teknolojia mpya, 

tunawezaje kuwa na uhakika? 
 
Chanjo za UVIKO-19 za mRNA zimechunguzwa kwa teknolojia ya hali ya juu na 
kuthibitika kuwa na ufanisi wa kuzuia ugonjwa wa UVIKO-19. Teknolojia ya 
kutengeneza chanjo za mRNA imetumika miaka mingi na imehusisha pia uvumbuzi 
wa chanjo nyingine kama za ugonjwa wa zika, kichaa cha mbwa na mafua. Chanjo za 
mRNA hazina virusi vya korona na haziingiliani na DNA ya binadamu. 

 
21. TMDA itafuatiliaje usalama wa chanjo hizi?  
 
TMDA ina mifumo miwili ya ufuatiliaji wa bidhaa kwa ajili ya kuhakikisha usalama 
wake. Hii ni pamoja na ufuatiliaji wa hiari na ule wa karibu.  
 
Mfumo wa ufuatiliaji usalama wa hiari hutumia fomu za njano (kwa watoa huduma za 
afya) na fomu za kijani (kwa wagonjwa) kuripoti madhara ya dawa na chanjo (ADRs). 
Njia ya ufuatiliaji wa karibu (CEM) hutumia fomu maalum zilizoandaliwa kutegemeana 
na aina ya ugonjwa na dawa inayotumika. Njia ya CEM hutumiwa kwa dawa na chanjo 
mpya zilizoingizwa ikiwa ni pamoja na zile zinazotumika na watu wengi. 
 
TMDA itatumia njia ya CEM kufuatilia usalama wa chanjo za UVIKO-19 ili kurekodi 
matukio yote pamoja na madhara ya muda mrefu ya chanjo.  
 
Pamoja na hayo, mfumo wa kuripoti madhara kwa hiari pia utatumika ili kutambua 
madhara mengine yote yanayoweza kujitokeza wakati chanjo hizi zinatumika hapa 
nchini. Ufuatiliaji utafanywa kwa kushirikiana na Mpango wa Chanjo wa Taifa (IVD) 
ambao uko chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. 
 
22. Mtu anapaswa kuripoti madhara ya kiafya yanayotokea baada ya chanjo 

na nini kitatokea ikiwa tukio baya litaripotiwa? 
 
Kama ilivyo kwa chanjo nyingine, TMDA inafuatilia kwa karibu usalama na ufanisi wa 
chanjo zote zinazotumika katika programu za chanjo. Ikiwa shida ya kiafya itaripotiwa 
kufuatia matumizi ya chanjo, uchunguzi wa kina hufanywa na TMDA kwa kushirikiana 

https://www.who.int/news-room/q-a-detail/coronavirus-disease-(covid-19)-vaccines-safety
https://www.who.int/news-room/q-a-detail/coronavirus-disease-(covid-19)-vaccines-safety
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na IVD. Fomu za CEM za kukusanya taarifa za usalama wa chanjo za UVIKO-19 
zitatumika (zinapatikana www.tmda.go.tz). 
 
Hata hivyo, ni nadra kukuta shida za kiafya zinazotokea baada ya kuchanjwa 
kuthibitika kuwa kweli husababishwa na chanjo yenyewe. Shida za kiafya kufuatia 
chanjo mara nyingi hutokea kwa bahati mbaya na mara nyingi hazihusiani moja kwa 
moja na chanjo. Wakati mwingine zinahusiana na jinsi ambavyo chanjo husika 
imehifadhiwa, kusafirishwa au kusambazwa. Makosa yanayohusiana na utoaji wa 
chanjo yanapaswa kuzuiwa kwa kutoa mafunzo kwa wahudumu wa afya pamoja na 
kuimarisha mnyororo wa usambazaji. 
 
Hata hivyo, endapo madhara ya chanjo yatatokea, TMDA itachukua hatua kwa mujibu 
wa sheria, kanuni na taratibu. Uchunguzi zaidi utafanyika pia ili kubaini ni nini haswa 
kilichosababisha madhara hayo na hatua za kurekebisha zitawekwa. 
 
23. Kuna tahadhari zozote za kuchukua kabla ya kutumia chanjo hizi? 
 
Chanjo za UVIKO-19 ziko salama kwa watu wengi wenye umri wa miaka 18 na zaidi, 
ikiwa ni pamoja na wenye magonjwa mengine kama vile shinikizo la damu, kisukari, 
pumu, mapafu, homa ya ini na ugonjwa wa figo. 
 
Pamoja na hilo, mtumiaji atapaswa kuchukua tahadhari ikiwa: 
 

• Ana upungufu wa kinga mwilini. 

• Mtu ana ujauzito au kunyonyesha. 

• Ana historia ya mzio haswa kwa chanjo husika au viambata vyake. 

• Ana udhoofu wa mwili. 
 

24. Tunaweza kuacha kuchukua tahadhari baada ya chanjo? 
 
Chanjo inatoa kinga dhidi ya kupata maambukizi makali na kifo. Kwa siku 14 za 
mwanzo baada ya kupata chanjo, mtu hatakuwa na kiwango kikubwa cha ulinzi, kwa 
kuwa huongezeka taratibu. Kwa chanjo za dozi moja, kinga kwa kawaida itatokea wiki 
mbili baada ya chanjo. Kwa chanjo za dozi mbili, dozi zote zitahitajika ili kufikia 
kiwango cha juu cha kinga inayotakiwa. 
 
Wakati chanjo ya UVIKO-19 itakukinga na maambukizi makali na kifo, bado 
tunajifunza juu ya kiwango gani kitakuzuia kuambukizwa na kusambaza virusi kwa 
wengine. Takwimu kutoka nchi nyingine zinaonesha kuwa chanjo zinazotumika sasa 
zinalinda dhidi ya hali ya ugonjwa mkali na kulazwa hospitalini. Hata hivyo, hakuna 
chanjo yenye ufanisi wa 100%. 
 
Wizara na TMDA bado tunaendelea kufuatilia mabadiliko ya aina ya virusi vilivyopo 
nchini na uwezo wa muda mrefu wa chanjo zilizovumbuliwa. Kwa sababu hizi, na kwa 
kuwa wengi katika jamii bado hawataweza kupata chanjo, kuendeleza hatua nyingine 
za kuzuia ni muhimu haswa katika jamii ambazo mzunguko wa virusi ni mkubwa. Ili 
kukusaidia wewe na wengine kuwa salama, na wakati juhudi zinaendelea kupunguza 
maambukizi ya virusi na kuongeza chanjo, unapaswa kuendelea kuzingatia kukaa 
umbali wa mita 1 kutoka kwa wengine, kukohoa au kupiga chafya kwenye kiwiko 
chako, kusafisha mikono yako mara kwa mara, kuvaa barakoa, kuepuka 
misongamano na kukaa maeneo yenye mzunguko mzuri wa hewa. Wakati wote fuata 
miongozo inayotolewa na Wizara na IVD kulingana na hali na hatari ya mahali 
unapoishi. 

http://www.tmda.go.tz/
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25. Chanjo ya UVIKO-19 inatolewa kwa watoto? wa umri gani?  
 
Chanjo ya UVIKO-19 haitolewi kwa watoto bali kwa wenye umri unaoanzia miaka 16. 
Umri huu ndio imethibitika kuna maambukizi mengi ya ugonjwa wa UVIKO-19 na tafiti 
za usalama na ufanisi wake zimefanyika kuanzia kundi hili hadi miaka zaidi ya 60.  
 
26. Mtu akiwa na UVIKO-19 anaweza kuchangia damu?  
 
Mtu mwenye UVIKO-19 anayetaka kuchangia damu ni vyema kupata ushauri wa 
kitaalam kabla ya kufanya hivyo.  
 
27. Watu wa vijijini watapataje chanjo?  

 
Chanjo ya UVIKO-19 imeanza kutolewa kwenye vituo ambavyo vimeainishwa kupitia 
IVD iliyoko chini ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto. Ni 
vyema kufika vituo vya kutolea huduma za afya ili kufahamu mahali chanjo 
inapotolewa.  
 
28. Chanjo ni njia inayotumiwa na mataifa makubwa kupunguza idadi ya watu 

na ilitengenezwa kwa ajili ya kupunguza watu duniani?  
 

Chanjo ya UVIKO-19 imetengenezwa kwa lengo la kuleta kinga dhidi ya UVIKO-19 na 
sio kuangamiza watu. Kuna chanjo nyingi pia ambazo zimetengenezwa na mataifa 
hayo hayo makubwa na hadi leo haziuwi watu bali zinakinga watu dhidi ya magonjwa 
mbalimbali kama vile surua, tetekuwanga, polio, tetenasi, kichaa cha mbwa, saratani 
ya shingo ya kizazi, homa ya ini n.k. Huu ni uvumi ambao tunapaswa kuuacha ili 
tuweze kuwalinda watanzania wasipate maambukizi na ugonjwa mkali wa UVIKO-19.  
 
29. Kama unatarajia kupata ujauzito bado unaweza kupata chanjo? 
 
Kwa tafiti ambazo zimefanyika hadi sasa, chanjo ya UVIKO-19 haijaonekana kuleta 
madhara kwa mjamzito wala mtu anayetarajia kubeba ujauzito. Hata hivyo tafiti 
zinaendelea kufanyika kuona kama zinaleta madhara kwa wajawazito baada ya 
matumizi ya muda mrefu.  
 
30. Nani anadhibiti chanjo Tanzania?  
 
Sheria ya Dawa na Vifaa Tiba, Sura 219 imeipa mamlaka TMDA kudhibiti chanjo za 
binadamu na mifugo pamoja na chanjo za UVIKO-19. Udhibiti unahusisha usajili wa 
chanjo, udhibiti wa uingizaji nchini na usafirishaji nje ya nchi, ufuatiliaji ubora na 
usalama katika soko, ukaguzi, utoaji leseni za majengo yanayojihusisha na masuala 
ya chanjo, uchunguzi  wa kimaabara na udhibiti wa majaribio ya chanjo. 
 
 
 

Imetolewa na: 
Mkurugenzi Mkuu, 

Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA), 
S.L.P 77150, Dar es Salaam au 

S.L.P 1253 Dodoma 
Simu: +255 222 450512/450751/452108 

Simu ya Bure: 0800110084 
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Nukushi: +255 222 450793 
Barua Pepe: info@tmda.go.tz Tovuti: www.tmda.go.tz 
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